సరిహద్దుల్లో డ్రాగన్ వేషాలు

0 8,801

బీజాంగ్ ముచ్చట్లు:

చైనా మరో కుట్రకు ప్లాన్ చేస్తోంది. కుక్క తోక వంకర అనే రీతిలో సాగుతోంది. రచ్చకు పాకిస్తాన్‌తో పోటీ పడుతోంది. తూర్పు లద్దాఖ్ వివాదం మరవక ముందే ఇప్పుడు కొత్త కుట్రకు తెరతీసింది. ఉత్తరాఖండ్ , అరుణాచల్ ప్రదేశ్‌కు సమీపంలోని వాస్తవాధీన రేఖ వెంట కొత్తగా 10 వైమానిక స్ధావరాలను డ్రాగన్ కంట్రీ నిర్మిస్తోంది. ఇటీవల ఇరుదేశాల మధ్య విదేశాంగ మంత్రుల చర్చల్లో శాంతి మంత్రం వల్లించినా చైనా తమ బుద్ధి మారలేదని చాటుకుంటోంది. నిఘా నివేదికల ప్రకారం తూర్పు లడఖ్‌లో చైనా తన సైనిక స్థావరాలతోపాటు వైమానిక స్థావరాలను నిర్మించడంలో చాలా బిజీగా ఉంది. పీపుల్స్ లిబరేషన్ ఆర్మీ తన దళాల కోసం మాడ్యులర్ కంటైనర్-ఆధారిత గృహాలను లడఖ్‌లోని భారతదేశంలో లైన్ ఆఫ్ అసలైన కంట్రోల్ చుట్టూ ఎనిమిది కొత్త ప్రదేశాలలో నిర్మించింది. ఇది కాకుండా రిమోట్ మానిటరింగ్ సామర్థ్యం ఉన్న సీసీ కెమెరాలు కూడా ఏర్పాటు చేస్తోంది. తద్వారా భారతీయ సైనికుల కదలికలను పర్యవేక్షించేందుకు కుట్రలు చేస్తోంది.కరాకోరం పాస్ సమీపంలోని వహబ్ జిజ్లా నుండి ఉత్తరాన PU వరకు సైనికుల కోసం చైనా షెల్టర్లను నిర్మించింది. ఈ ఆశ్రయాలను నిర్మించిన ప్రాంతాలలో హాట్ స్ప్రింగ్స్, చాంగ్ లా, తాషిగాంగ్, మంజా , చురూప్ ఉన్నాయి. అవి LAC వెంట దక్షిణానికి కదులుతాయి. మూలాల ప్రకారం, 80 నుండి 84 కంటైనర్లను ప్రతి చోటా 7 గ్రూపులుగా క్రమపద్ధతిలో ఉంచారు.గత సంవత్సరం ఏప్రిల్-మేలో సైనిక విబేధాలు ప్రారంభమైన తర్వాత నిర్మించిన స్థావరాలకు కొత్తగా నిర్మిస్తున్న ఆర్మీ గుడారాలు చాలా భిన్నంగా ఉంటాయి. సమీప భవిష్యత్తులో సరిహద్దు నుండి సైన్యాన్ని తొలగించే ఉద్దేశం చైనాకు లేదని చూపించడానికి ఇది సరిపోతుంది. ఒక సీనియర్ అధికారి మాట్లాడుతూ.. “లడఖ్‌లో సైనికుల మోహరింపుతో సరిహద్దుల్లో హీట్ పెంచుతోందని ప్రయత్నిస్తోంది. కానీ మేము చైనా సైన్యాన్ని సుదీర్ఘకాలం సైన్యాన్ని మోహరించి, విస్తృతమైన నిర్మాణాన్ని చేయవలసి వచ్చింది.”తూర్పు లడఖ్‌లోని LAC వెంబడి లోతైన ప్రాంతాలలో హోవిట్జర్‌లు, ట్యాంకులు, సర్ఫేస్-టు-ఎయిర్ క్షిపణులతో పాటుగా భారతదేశం – చైనాలు దాదాపు 50,000 మంది సైనికులను మోహరించాయి.విమానాలు, డ్రోన్‌లు కూడా పరస్పరం నిఘా ఉంచడానికి మోహరిస్తోంది. చైనా కవ్వింపు చర్యలను ఎదుర్కొనేందుకు భారత్‌ ప్రయత్నాలు ప్రారంభించినా అవి ఏమాత్రం సరిపోవని నిపుణుల అభిప్రాయం. అయితే.. లడఖ్ నుండి అరుణాచల్ ప్రదేశ్ వరకు 3,488-కిమీ LAC వెంట చైనా అనేక కొత్త ఎయిర్‌స్ట్రిప్‌లు , హెలిప్యాడ్‌లను నిర్మించింది. దాని ప్రధాన విమానాశ్రయాలైన హోతాన్, కష్గర్, గర్గున్సా (న్గరీ గున్సా), లాసా-గొంగర్ , షిగాట్సే వంటి మరిన్ని క్షిపణులను అందించింది.
సర్ఫేస్-టు-ఎయిర్ క్షిపణి వ్యవస్థ
PLA భారతదేశం ఏవైనా వైమానిక దాడులను ఎదుర్కొనేందుకు అనేక రష్యన్ S-400 క్షిపణి వ్యవస్థలను అనేక ఇతర విమాన నిరోధక వ్యవస్థలను కూడా ఏర్పాటు చేసింది. ఈ ఏడాది చివరి నాటికి భారత్ ఐదు ఎస్ -400 క్షిపణి వ్యవస్థల స్క్వాడ్రన్‌ల డెలివరీలను కూడా ప్రారంభించబోతోంది. దీని కోసం అక్టోబర్ 2018 లో రష్యాతో 5.43 బిలియన్ డాలర్ల (రూ. 40,000 కోట్లు) ఒప్పందం కుదుర్చుకుంది. సరిహద్దుల వద్ద సైనిక సన్నద్ధత, మౌలిక సదుపాయాల కల్పనపై రక్షణ శాఖ ఎప్పటికప్పుడు సమీక్ష నిర్వహిస్తోంది.

- Advertisement -

పుంగనూరు నూతన ఎంపిపి భాస్కర్‌రెడ్డిని సన్మానించిన ఉపాధ్యాయులు

Tags:Dragon roles on borders

Leave A Reply

Your email address will not be published.

Translate »
You cannot copy content of this page