పెగాసెస్ పై సుప్రీం కమిటీ

0 9,686

న్యూఢిల్లీ ముచ్చట్లు:

 

పెగాసస్ స్పైవేర్ కేసులో, కోర్టు ముగ్గురు సభ్యుల కమిటీని ఏర్పాటు చేసింది. పెగాసస్ కేసులో కోర్టు పర్యవేక్షణలో స్వతంత్ర దర్యాప్తు జరుగుతుందా లేదా అనే అంశంపై సుప్రీంకోర్టులో ఈరోజు విచారణ జరిగింది. ఈ కేసులో తీర్పును ప్రకటించిన సీజేఐ ఆరోపణల్లో సాంకేతికత దుర్వినియోగానికి సంబంధించి ఈ కేసులో అన్ని ప్రాథమిక హక్కులను కోర్టు పరిరక్షిస్తుందని తెలిపారు. సాంకేతికతను హాని చేసే సాధనంగా సౌకర్యవంతంగా ఉపయోగించవచ్చని, ఇది గోప్యత, ఇతర ప్రాథమిక హక్కుల ఉల్లంఘనకు దారితీయవచ్చని కోర్టు అభిప్రాయపడింది. అటువంటి పరిస్థితిలో, జీవితం, స్వేచ్ఛను దృష్టిలో ఉంచుకుని గోప్యత హక్కును జాగ్రత్తగా చూసుకోవడంతో పాటు, జాతీయ భద్రతను కూడా దృష్టిలో ఉంచుకోవాల్సి ఉందని కోర్టు పేర్కొంది.ప్రజాస్వామ్యంలో భావ ప్రకటనా స్వేచ్ఛ, పత్రికా స్వేచ్ఛ ముఖ్యమని ప్రధాన న్యాయమూర్తి జస్టిస్ ఎన్వీ రమణ అన్నారు. ఆరోపణలు చేస్తున్న పిటిషన్లతో కోర్టు ఏకీభవించడం లేదన్నారు. పత్రికల్లో ప్రచురితమైన వార్తల ఆధారంగానే ఈ పిటిషన్లు వేశారని, ఈ విషయంలో జోక్యం చేసుకోవద్దని ప్రభుత్వం తరఫున విజ్ఞప్తి చేశారు. న్యాయస్థానం ఎన్నిసార్లు సమాధానాలు కోరినా ప్రభుత్వం సమగ్ర అఫిడవిట్ దాఖలు చేయలేదు. ప్రాథమిక కేసును దృష్టిలో ఉంచుకుని, ఆరోపణలను పరిశీలించడానికి కోర్టు చర్యలు తీసుకుంటుందని సుప్రీంకోర్టు తెలిపింది. నిజానిజాలు బయటకు వచ్చేలా కోర్టు ప్రత్యేక కమిటీని వేస్తోంది. ఈ కమిటీలో సుప్రీంకోర్టు మాజీ న్యాయమూర్తి ఆర్వీ రవీంద్రన్, ఐపీఎస్ అలోక్ జోషి, సందీప్ ఒబెరాయ్, ముగ్గురు సాంకేతిక సభ్యులు ఉంటారు.

 

 

- Advertisement -

సాంకేతిక కమిటీలో ముగ్గురు సభ్యులు
జస్టిస్ రవీంద్రన్ నేతృత్వంలో సైబర్ సెక్యూరిటీ, ఫోరెన్సిక్ నిపుణులు, ఐటీ, ఇతర సాంకేతిక నిపుణులతో కూడిన కమిటీ పని చేస్తుంది. సాంకేతిక కమిటీ ముగ్గురు సభ్యులను కలిగి ఉంటుంది:
1. డాక్టర్ నవీన్ కుమార్ చౌదరి, ప్రొఫెసర్ (సైబర్ సెక్యూరిటీ అండ్ డిజిటల్ ఫోరెన్సిక్స్) మరియు డీన్, నేషనల్ యూనివర్శిటీ ఆఫ్ ఫోరెన్సిక్ సైన్సెస్, గాంధీనగర్, గుజరాత్.
2. డాక్టర్ ప్రభాహరన్ పి., ప్రొఫెసర్ (స్కూల్ ఆఫ్ ఇంజనీరింగ్), అమృత విశ్వ విద్యాపీఠం, అమృతపురి, కేరళ.
3. డాక్టర్ అశ్విన్ అనిల్ గుమాస్తే, ఇన్స్టిట్యూట్ అసోసియేట్ ప్రొఫెసర్ (కంప్యూటర్ సైన్స్ అండ్ ఇంజినీరింగ్), ఇండియన్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ టెక్నాలజీ, బొంబాయి, మహారాష్ట్ర.

 

 

పౌరుల గోప్యత హక్కును రక్షించడం ముఖ్యం
పెగాసస్ స్పైవేర్ కేసులో, చీఫ్ జస్టిస్ జార్జ్ “ఒకవేళ గోప్యంగా ఉండాలంటే నీ దగ్గర దాచిపెట్టాలి” అనే ఆర్వెల్ కోట్ తో తన తీర్పును ప్రకటించడం మొదలు పెట్టారు.పిటిషనర్లలో కొందరు పెగాసస్ ప్రత్యక్ష బాధితులు అని సుప్రీం కోర్ట్ చెప్పింది. ఇలాంటి సాంకేతిక పరిజ్ఞానాన్ని ఉపయోగించడాన్ని తీవ్రంగా పరిగణించాల్సిన బాధ్యత కేంద్రంపై ఉంది. మనం సమాచార యుగంలో జీవిస్తున్నామని, సాంకేతికత ముఖ్యమని అంగీకరించాలని సుప్రీంకోర్టు పేర్కొంది. అయితే గోప్యతా హక్కును రక్షించడం కేవలం జర్నలిస్టులకే కాదు పౌరులందరికీ ముఖ్యం అని కూడా కోర్టు పేర్కొంది.

 

 

నిపుణుల కమిటీ పనిని సుప్రీంకోర్టు చూస్తుంది
మొదట్లో పిటిషన్లు దాఖలైనప్పుడు, వార్తాపత్రికల కథనాల ఆధారంగా దాఖలైన పిటిషన్లపై కోర్టు సంతృప్తి చెందలేదని సుప్రీంకోర్టు చెబుతోంది. అయితే, ప్రత్యక్షంగా బాధితులు అనేక పిటిషన్లు కూడా దాఖలు చేశారు. పెగాసస్ కేసులో, ఈ అంశంపై కేంద్రం నుండి నిర్దిష్ట ఖండన ఏమీ లేదని, కాబట్టి పిటిషనర్ ప్రాథమిక అభ్యర్థనను అంగీకరించడం తప్ప తమకు వేరే మార్గం లేదని సుప్రీంకోర్టు పేర్కొంది. ఈ విషయాన్ని పరిశోధించడానికి, ఒక నిపుణుల కమిటీని నియమిస్తాము. దీని పనిని సుప్రీంకోర్టు చూసుకుంటుంది అని సీజేఐ ప్రకటించారు.

పుంగనూరు దసరా ఉత్సవాల కరపత్రాలను విడుదల చేసిన మంత్రి పెద్దిరెడ్డి

Tags: Supreme Committee on Pegasus

Leave A Reply

Your email address will not be published.

Translate »
You cannot copy content of this page